Menene bambanci tsakanin HPMC da MC

MC shine methyl cellulose, wanda ake samu ta hanyar magance auduga mai ladabi tare da alkali, ta yin amfani da methyl chloride a matsayin wakili na etherifying, da kuma yin cellulose ether ta hanyar jerin halayen. Gabaɗaya, matakin maye gurbin shine 1.6 ~ 2.0, kuma solubility shima ya bambanta da digiri daban-daban na maye gurbin. Ya kasance na ether maras ionic cellulose.

(1) Riƙewar ruwa namethyl celluloseya dogara da adadin ƙarin, danko, fineness barbashi da rushewar kudi. Gabaɗaya, idan adadin ƙari yana da girma, ƙimar ƙarami kaɗan ne, kuma danko yana da girma, yawan riƙe ruwa yana da girma. Daga cikin su, adadin ƙarawa yana da tasiri mafi girma a kan yawan adadin ruwa, kuma matakin danko bai dace da matakin adadin ruwa ba. A rushe kudi yafi dogara a kan mataki na surface gyara na cellulose barbashi da fineness na barbashi. Daga cikin ethers cellulose da ke sama, methyl cellulose da hydroxypropyl methyl cellulose suna da ƙimar riƙe ruwa mafi girma.

(2) Methylcellulose yana narkewa a cikin ruwan sanyi, amma yana da wuyar narkewa a cikin ruwan zafi, kuma maganin ruwan sa yana da ƙarfi sosai a cikin kewayon pH = 3 ~ 12. Yana da kyau dacewa tare da sitaci, guar danko, da dai sauransu da yawa surfactants. Lokacin da yawan zafin jiki ya kai ga zafin jiki, abin da ke faruwa na gelation yana faruwa.

(3) Canjin zafin jiki zai yi tasiri sosai akan adadin riƙe ruwa na methyl cellulose. Gabaɗaya, mafi girman zafin jiki, mafi munin riƙewar ruwa. Idan yawan zafin jiki na turmi ya wuce 40 ° C, riƙewar ruwa na methyl cellulose zai yi muni sosai, wanda zai yi tasiri sosai ga aikin turmi.

(4) Methyl cellulose yana da tasiri mai mahimmanci akan aikin aiki da adhesion na turmi. “Manne” a nan yana nufin mannewa da ake ji tsakanin kayan aikin ma’aikaci da katangar bango, wato, juriyar juriyar turmi. Adhesion yana da girma, juriya na juriya na turmi yana da girma, kuma ƙarfin da ma'aikata ke bukata a cikin aikin yana da girma, kuma ginin turmi ba shi da kyau. Methylcellulose adhesion yana a matsakaicin matakin a cikin samfuran ether cellulose.

HPMC shi ne hydroxypropyl methyl cellulose, wanda ba-ionic cellulose gauraye ether sanya daga mai ladabi auduga bayan alkali magani, ta yin amfani da propylene oxide da methyl chloride a matsayin etherifying jamiái, kuma ta hanyar jerin halayen. Matsakaicin maye gaba ɗaya shine 1.2 zuwa 2.0. Kaddarorinsa sun bambanta dangane da rabon abun ciki na methoxyl da abun ciki na hydroxypropyl.

(1) Hydroxypropyl methylcellulose yana da sauƙin narkewa a cikin ruwan sanyi, amma zai gamu da matsaloli wajen narkewa cikin ruwan zafi. Amma zafinsa na gelation a cikin ruwan zafi yana da girma fiye da na methyl cellulose. Har ila yau, rushewar cikin ruwan sanyi yana inganta sosai idan aka kwatanta da methyl cellulose.

(2) Dankin hydroxypropyl methylcellulose yana da alaƙa da girman nauyin kwayoyin halitta, kuma mafi girman nauyin kwayoyin halitta, mafi girman danko. Hakanan yanayin zafi yana rinjayar danko, yayin da zafin jiki ya karu, danko yana raguwa. Amma dankin sa ba shi da tasiri da babban zafin jiki fiye da methyl cellulose. Maganin sa yana da ƙarfi akan ajiya a zafin jiki.

(3) Hydroxypropyl methylcellulose ya tsaya tsayin daka ga acid da alkali, kuma maganinsa mai ruwa ya tsaya tsayin daka a cikin kewayon pH=2 ~ 12. Caustic soda da ruwan lemun tsami suna da ɗan tasiri akan aikin sa, amma alkali na iya hanzarta rushewar kuma yana ƙara danko. Hydroxypropyl methylcellulose ya tsaya tsayin daka ga gishiri na kowa, amma lokacin da maida hankali na maganin gishiri ya yi girma, dankowar maganin hydroxypropyl methylcellulose yakan ƙara ƙaruwa.

(4) Riƙewar ruwa nahydroxypropyl methylcelluloseYa dogara da adadin adadinsa, danko, da dai sauransu. Adadin riƙewar ruwa a ƙarƙashin adadin ƙari ɗaya ya fi na methyl cellulose.

(5) Hydroxypropyl methylcellulose za a iya haxa shi da ruwa mai narkewa polymer mahadi don samar da wani bayani tare da uniform da mafi girma danko. Kamar polyvinyl barasa, sitaci ether, kayan lambu danko, da dai sauransu.

(6) Mannewar hydroxypropyl methylcellulose zuwa ginin turmi ya fi na methylcellulose girma.

(7) Hydroxypropyl methylcellulose yana da mafi kyawun juriya ga enzymes fiye da methylcellulose, kuma yuwuwar lalatawar enzymatic ɗin sa ya fi ƙasa da na methylcellulose.


Lokacin aikawa: Afrilu-28-2024